Lao động nam hưởng cơ chế thai sản khi vợ sinh bé như nào?

Em không đóng BHXH nhưng ông chồng em là giáo viên tất cả đóng nghỉ ngơi trường. ông chồng em đạt được hưởng cơ chế thai sản đến lao hễ nam có vợ sinh nhỏ không? nếu tất cả thì rõ ràng những cơ chế đó là gì?

*
Tư vấn bảo đảm xã hội

Cảm ơn các bạn đã gửi thắc mắc cho bọn chúng tôi. Về chế độ thai sản đến lao rượu cồn nam, Tổng đài bảo hiểm xin hỗ trợ tư vấn về hai chế độ thai sản mang đến nam có vk sinh bé như sau:

Thứ nhất, chính sách thai sản mang đến nam nghỉ việc khi vợ sinh con

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 và Khoản 2 Điều 34 Luật bảo đảm xã hội năm 2014 quy định như sau: 

“Điều 31. Điều khiếu nại hưởng cơ chế thai sản

1. Bạn lao hễ được hưởng cơ chế thai sản khi thuộc 1 trong các trường hợp sau đây:

e) Lao đụng nam sẽ đóng bảo đảm xã hội có vợ sinh con”.

Bạn đang xem: Vợ sinh chồng được hưởng chế độ gì

“Điều 34. Thời hạn hưởng chế độ khi sinh con

Lao rượu cồn nam sẽ đóng bảo hiểm xã hội khi vk sinh nhỏ được nghỉ bài toán hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày thao tác làm việc khi bà xã sinh con đề nghị phẫu thuật, sinh nhỏ dưới 32 tuần tuổi;

c) ngôi trường hợp vợ sinh song thì được ngủ 10 ngày làm cho việc, từ bỏ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ ngơi thêm 03 ngày làm việc;

d) ngôi trường hợp vợ sinh song trở lên mà đề xuất phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày có tác dụng việc.

Thời gian nghỉ vấn đề hưởng chế độ thai sản lao lý tại khoản này được xem trong khoảng thời hạn 30 ngày đầu kể từ ngày vk sinh con”.

Xem thêm: 73 Tự Cường, Phường 4, Q.Tân Bình, Tphcm., Cửa Hàng Máy Tính Xgear

Như vậy: nếu chồng của bạn đang đóng BHXH thì khi chúng ta sinh con, chồng của các bạn sẽ được nghỉ bài toán để hưởng cơ chế thai sản. Giữa những ngày nghỉ ngơi đó, ông chồng bạn được BHXH đưa ra trả tiền. 

Thứ hai, trợ cung cấp một lần đến nam có bà xã sinh con:

Căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 và Khoản 2 Điều 9 Thông bốn số 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 38. Trợ cấp cho một lần khi sinh con hoặc dấn nuôi nhỏ nuôi

Trường hợp sinh bé nhưng chỉ có phụ thân tham gia bảo hiểm xã hội thì thân phụ được trợ cấp một lần bởi 02 lần mức lương cơ thường trực tháng sinh con cho từng con.”

*

Tổng đài hỗ trợ tư vấn bảo hiểm làng hội trực tuyến đường 19006172

“Điều 9. Điều kiện hưởng chính sách thai sản

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần lúc sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường phù hợp chỉ có cha tham gia bảo đảm xã hội thì phụ vương phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 mon trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;”

Như vậy, trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con, nếu ông xã bạn đóng đủ 6 mon BHXH thì ông xã bạn được nhận thêm tiền trợ cấp cho một lần mang lại lao hễ nam có vk sinh con. Giả dụ trong thời gian 12 mon trước sinh mà ông chồng bạn không đóng đủ 6 mon BHXH thì ck bạn không được hưởng trợ cung cấp một lần.

Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo một trong những bài viết:

Lao động nam được hưởng chế độ thai sản vào trường hợp vk sinh mổ

Cách điền chủng loại 01B-HSB mới nhất cho lao hễ nam có bà xã sinh con

Dịch vụ support bảo hiểm qua email có tính phí

Nếu còn vướng mắc liên quan đến cơ chế thai sản cho ck có vk sinh con; bạn vui tươi liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực đường 19006172 để được tư vấn và lời giải trực tiếp.